Mã sản phẩm
TGDHSKV76058
Danh mục
Thuốc giảm đau, hạ sốt, kháng viêm
Trạng thái kho
Còn hàng
Hạn sử dụng
24 tháng
Paracetamol micronized 325mg, Ibuprofen 200mg
Chỉ định
Thuốc Alaxan FR được chỉ định trong các trường hợp sau:
Giảm đau từ nhẹ đến vừa các triệu chứng liên quan đến đau đầu, đau lưng, đau bụng kinh, đau răng, đau xương khớp, triệu chứng của cảm lạnh và cảm cúm, đau họng và sốt. Phù hợp trong các trường hợp đau không đáp ứng với một trong hai thuốc paracetamol hay ibuprofen đơn độc.
Dược lực học
Tác dụng dược lý của paracetamol và ibuprofen khác nhau về vị trí tác động và các thức hoạt động. Những cách thức hoạt động này hợp lực với nhau kể cả làm giảm đau và hạ sốt mạnh hơn so với các hoạt chất riêng lẻ.
Paracetamol có tác dụng giảm đau và hạ sốt bằng cách ức chế sự tổng hợp prostaglandin. Thuốc giảm đau bằng cách làm tăng ngưỡng chịu đau và hạ sốt thông qua tác động trên trung tâm điều nhiệt ở vùng dưới đồi. Ở liều điều trị, tác dụng giảm đau và hạ sốt của paracetamol tương đương với acid acetylsalicylic. Paracetamol không ảnh hưởng bất lợi trên chức năng tiểu cầu và sự đông máu.
Ibuprofen là một dẫn xuất acid propionic, có tác dụng giảm đau, chống viêm và hạ sốt. Tác dụng điều trị của thuốc, như một chất chống viêm không steroid (NSAID), ibuprofen có tác động ức chế enzyme cyclooxygenase, kết quả là làm giảm sự tổng hợp prostaglandin. Ibuprofen được dùng để điều trị các cơn đau nhẹ đến vừa và sốt chất chống viêm ở mức không steroid. Thuốc có tác dụng chống viêm và giảm đau tốt trong điều trị viêm khớp dạng thấp thiếu niên.
Hiệu quả lâm sàng của ibuprofen và paracetamol đã được chứng minh giảm các cơn đau liên quan đến đau đầu, đau răng, đau bụng kinh, và sốt; ở những bệnh nhân bị đau và sốt liên quan đến cảm lạnh, cảm cúm và các loại đau khác như đau họng, đau cơ hoặc tổn thương mô mềm và đau lưng.
Dược động học
Paracetamol được hấp thu nhanh chóng và hoàn toàn sau khi uống. Nồng độ đỉnh trong huyết tương đạt được khoảng 30 phút đến 60 phút sau khi uống. Khoảng 25% paracetamol trong máu kết hợp với protein huyết tương. Paracetamol được chuyển hóa chủ yếu ở gan và đào thải toàn phần của cơ thể là khoảng 5 mL/kg/phút. Độ thanh thải thận là khoảng 10 mL/phút, ít phụ thuộc vào tốc độ dòng tiểu và không phụ thuộc vào pH.
Ibuprofen được hấp thu nhanh ở đường tiêu hóa và nồng độ đỉnh trong huyết tương đạt được khoảng 1–2 giờ sau khi uống. Ibuprofen được gắn kết mạnh với protein huyết tương và thời gian bán hủy khoảng 2 giờ. Thuốc nhanh chóng được bài tiết qua nước tiểu, khoảng 1% được bài tiết trong nước tiểu ở dạng không thay đổi và khoảng 14% ở dạng ibuprofen liên hợp.
Cách dùng
Thuốc Alaxan FR dùng đường uống.
Liều dùng
Người lớn: Uống 1 viên mỗi 6 giờ khi cần, hoặc theo hướng dẫn của bác sĩ. Không dùng cho trẻ em dưới 12 tuổi.
Người cao tuổi: Dùng liều thấp nhất trong thời gian ngắn nhất có thể. Nên theo dõi thường xuyên tác dụng phụ của thuốc.
Bệnh nhân suy giảm chức năng gan và thận: Tác dụng không mong muốn sẽ được giảm thiểu tối đa khi sử dụng liều thấp nhất có tác dụng. Không dùng lâu hơn 10 ngày nếu không có hướng dẫn của bác sĩ.
Xử trí quá liều
Triệu chứng:
Quá liều paracetamol thường có 4 giai đoạn với các dấu hiệu và triệu chứng sau:
I. Rối loạn ăn uống, buồn nôn, nôn, khó chịu, và ra mồ hôi nhiều.
II. Đau hoặc sờ vào thấy đau ở vùng bụng trên bên phải; gan lớn biểu hiện bằng cảm giác đầy bụng, tăng men gan và bilirubin trong máu, thời gian prothrombin kéo dài, và đôi lúc có giảm lượng nước tiểu.
III. Triệu chứng rối loạn ăn uống, buồn nôn, nôn, khó chịu tái phát, đau nhiều suy gan và có thể bị suy thận.
IV. Hồi phục hoặc tiến triển đến suy gan hoàn toàn gây tử vong.
Triệu chứng thường gặp khác của quá liều gồm đau bụng, buồn nôn, nôn, mệt mỏi, lơ mơ. Các triệu chứng khác là đau đầu, ù tai, tức chế hệ thần kinh trung ương, co giật. Nhiễm toan chuyển hóa, hôn mê, suy thận cấp, ngừng thở hiếm khi xảy ra.
Điều trị:
Cho uống than hoạt tính nếu quá liều xảy ra trong vòng 1 giờ. Đo nồng độ paracetamol huyết tương 4 giờ sau uống hoặc muộn hơn (nồng độ trước đó không đáng tin cậy).
Có thể dùng N-acetylcysteine trong vòng 24 giờ sau uống quá liều paracetamol, tuy nhiên hiệu quả tối đa đạt được trong vòng 8 giờ đầu. Sau thời gian này, hiệu quả của thuốc giải độc N-acetylcysteine giảm mạnh.
Nếu cần, dùng N-acetylcysteine đường tĩnh mạch, phù hợp theo liều lượng cho phép. Methionine đường uống có thể là giải pháp thay thế phù hợp ở vùng xa, bên ngoài bệnh viện nếu vấn đề nôn mửa do thuốc không nghiêm trọng.
Nếu có co giật xảy ra thường xuyên hoặc kéo dài, nên dùng diazepam hoặc lorazepam đường tĩnh mạch. Cho thuốc giãn phế quản với bệnh nhân bị hen.
Quên liều
Không dùng gấp đôi liều đã bỏ lỡ.
Mọi thông tin chỉ mang tính chất tham khảo. Việc sử dụng thuốc phải tuân theo hướng dẫn của bác sĩ chuyên môn.
Thông tin trên website chỉ dùng để tham khảo. Hãy hỏi dược sĩ hoặc bác sĩ nếu bạn đang điều trị, mang thai, cho con bú hoặc có bệnh nền.