Thuốc Sedachor Haripharco hạ sốt, giảm đau, trị cảm cúm, nhức đầu (50 vỉ x 10 viên)
2 lượt xem
36 tháng Hạn sử dụng
Thông tin minh bạch Thuốc hô hấp Còn hàng

Thuốc Sedachor Haripharco hạ sốt, giảm đau, trị cảm cúm, nhức đầu (50 vỉ x 10 viên)

Nguồn gốc rõ ràng, ưu tiên hạn dùng và hỗ trợ tư vấn khi cần.

Giá
125.000 ₫ 137.500 ₫ -10%

Giá đã bao gồm VAT

Trạng thái kho Còn hàng Sẵn sàng giao hàng
Chính hãng 100% authentic
Giao nhanh 2-3 ngày
Ưu tiên hạn dùng Theo dõi hạn dùng rõ ràng trước khi mua
Tạm tính 125.000 ₫
Mã sản phẩm THH67544
Danh mục Thuốc hô hấp
Trạng thái kho Còn hàng
Hạn sử dụng 36 tháng
Paracetamol 200mg, Cafein 50mg
Chỉ định Thuốc Sedachor được chỉ định dùng trong các trường hợp sau: Điều trị các chứng đau và sốt từ nhẹ đến vừa, cụ thể như sau: Giảm đau trong các trường hợp: Đau đầu, đau nửa đầu, đau cơ bắp, đau bụng kinh, đau họng, đau răng, đau nhức do viêm xoang, cảm lạnh hay cảm cúm, đau và sốt sau khi tiêm vacxin, đau sau khi nhổ răng hoặc sau các thủ thuật nha khoa... Hạ sốt do mọi nguyên nhân, kể cả các trường hợp chống chỉ định với aspirin hoặc các thuốc NSAIDs. Dược lực học Sedachor là thuốc giảm đau - hạ sốt hiệu quả nhờ sự phối hợp tác dụng của hai hoạt chất paracetamol và cafein. Paracetamol là chất chuyển hóa có hoạt tính của phenacetin. Paracetamol giảm đau bằng cách ức chế hoạt động của men cyclooxygenase trong quá trình tổng hợp prostaglandin của hệ thần kinh trung ương. Do không có tác dụng ức chế tổng hợp prostaglandin ngoại biên nên thuốc có đặc tính dược lý quan trọng là duy trì prostaglandin bảo vệ tại đường tiêu hóa, dùng thích hợp cho những bệnh nhân có tiền sử viêm loét dạ dày, chảy máu đường tiêu hóa. Paracetamol hạ nhiệt hiệu quả do tác động lên vùng dưới đồi, gây giãn mạch và tăng lưu lượng máu ngoại biên. Cafein có tác dụng kích thích nhẹ hệ thần kinh trung ương, tăng cường tác dụng giảm đau của paracetamol và giúp cho hoạt động của cơ được dễ dàng, làm giảm cảm giác mệt mỏi. Sedachor dùng được cho những người đang vận hành tàu xe, máy móc vì có chứa cafein kích thích thần kinh trung ương, không gây buồn ngủ. Dược động học Hấp thu Paracetamol được hấp thu nhanh chóng và gần như hoàn toàn qua đường tiêu hóa, nồng đỉnh trong huyết tương đạt trong vòng 30 đến 60 phút sau khi uống với liều điều trị. Cafein cũng được hấp thu nhanh qua đường tiêu hóa, đạt nồng độ đỉnh trong huyết tương sau khi uống khoảng 60 phút. Phân bố Paracetamol phân bố nhanh và đồng đều trong phần lớn các mô của cơ thể, khoảng 25% paracetamol trong máu liên kết với protein huyết tương. Cafein được phân bố rộng khắp trong cơ thể, qua nhau thai và sữa mẹ. Chuyển hóa và thải trừ Paracetamol được chuyển hóa ở gan và thải trừ qua nước tiểu chủ yếu dưới dạng chất chuyển hóa glucuronic và sulphat - ít hơn 5% paracetamol được bài tiết dưới dạng không đổi, thời gian bán thải trong huyết tương khoảng 1,25 - 3 giờ, có thể kéo dài hơn ở người có thương tổn gan. Cafein được chuyển hóa gần như hoàn toàn ở gan bằng phản ứng demethyl và oxy hóa, thải trừ chủ yếu qua nước tiểu dưới dạng đã chuyển hóa, thời gian bán thải khoảng 3 - 7 giờ. Cách dùng Dùng đường uống. Liều dùng Người lớn và trẻ em trên 12 tuổi Uống 2 - 4 viên/lần, nếu cần thiết có thể uống nhắc lại 4 - 6 giờ một lần nhưng không được quá 20 viên một ngày. Trẻ em 9 - 12 tuổi Uống 1 - 2 viên/lần, nếu cần thiết có thể uống nhắc lại 4 - 6 giờ một lần. Lưu ý: Liều dùng trên chỉ mang tính chất tham khảo. Liều dùng cụ thể tùy thuộc vào thể trạng và mức độ diễn tiến của bệnh. Để có liều dùng phù hợp, bạn cần tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc chuyên viên y tế. Làm gì khi dùng quá liều? Quá liều paracetamol do dùng một liều độc duy nhất hoặc do uống lặp lại liều lớn paracetamol (7,5g – 10g mỗi ngày, trong 1 - 2 ngày) hoặc do uống thuốc dài ngày. Hoại tử gan phụ thuộc liều là tác dụng độc cấp tính nghiêm trọng nhất do quá liều và có thể gây tử vong. Biểu hiện khi quá liều Buồn nôn, nôn, đau bụng thường xảy ra trong vòng 2 - 3 giờ sau uống liều độc của thuốc. Nặng hơn, có thể gây methemoglobin máu dẫn đến chứng xanh tím da, niêm mạc và móng tay, rối loạn ý thức, suy giảm chức năng gan, hoại tử gan. Cách xử trí Chẩn đoán sớm rất quan trọng trong điều trị quá liều paracetamol. Khi nhiễm độc nặng quan trọng là điều trị hỗ trợ tích cực. Rửa dạ dày trong mọi trường hợp, tốt nhất trong vòng 4 giờ sau khi uống. Liệu pháp giải độc chính là dùng những hợp chất sulfhydryl. N-acetylcystein có tác dụng khi uống hoặc tiêm tĩnh mạch. Phải cho thuốc ngay lập tức nếu chưa đến 36 giờ kể từ khi uống paracetamol. Điều trị với N-acetylcystein có hiệu quả hơn khi cho thuốc trong thời gian dưới 10 giờ sau khi uống paracetamol. Khi cho uống, hòa loãng dung dịch N-acetylcystein với nước hoặc đồ uống không có rượu để được dung dịch 5% và cho uống trong vòng 1 giờ sau khi pha. Cho uống N-acetylcystein với liều đầu tiên là 140mg/kg thể trọng, sau đó tiếp 17 liều nữa, mỗi liều 70mg/kg thể trọng cách nhau 4 giờ một lần. Nếu không có aceylcystein thì có thể dùng methionin, ngoài ra có thể dùng than hoạt hoặc thuốc tẩy muối, vì có khả năng làm giảm hấp thụ paracetamol. Làm gì khi quên 1 liều? Bổ sung liều ngay khi nhớ ra. Tuy nhiên, nếu thời gian giãn cách với liều tiếp theo quá ngắn thì bỏ qua liều đã quên và tiếp tục lịch dùng thuốc. Không dùng liều gấp đôi để bù cho liều đã bị bỏ lỡ.

Thông tin trên website chỉ dùng để tham khảo. Hãy hỏi dược sĩ hoặc bác sĩ nếu bạn đang điều trị, mang thai, cho con bú hoặc có bệnh nền.

Tổng quan sản phẩm
Mã sản phẩmTHH67544
Trạng thái khoCòn hàng
Hạn sử dụng36 tháng
Thành phần
Paracetamol 200mg, Cafein 50mg
Cách sử dụng
Chỉ định Thuốc Sedachor được chỉ định dùng trong các trường hợp sau: Điều trị các chứng đau và sốt từ nhẹ đến vừa, cụ thể như sau: Giảm đau trong các trường hợp: Đau đầu, đau nửa đầu, đau cơ bắp, đau bụng kinh, đau họng, đau răng, đau nhức do viêm xoang, cảm lạnh hay cảm cúm, đau và sốt sau khi tiêm vacxin, đau sau khi nhổ răng hoặc sau các thủ thuật nha khoa... Hạ sốt do mọi nguyên nhân, kể cả các trường hợp chống chỉ định với aspirin hoặc các thuốc NSAIDs. Dược lực học Sedachor là thuốc giảm đau - hạ sốt hiệu quả nhờ sự phối hợp tác dụng của hai hoạt chất paracetamol và cafein. Paracetamol là chất chuyển hóa có hoạt tính của phenacetin. Paracetamol giảm đau bằng cách ức chế hoạt động của men cyclooxygenase trong quá trình tổng hợp prostaglandin của hệ thần kinh trung ương. Do không có tác dụng ức chế tổng hợp prostaglandin ngoại biên nên thuốc có đặc tính dược lý quan trọng là duy trì prostaglandin bảo vệ tại đường tiêu hóa, dùng thích hợp cho những bệnh nhân có tiền sử viêm loét dạ dày, chảy máu đường tiêu hóa. Paracetamol hạ nhiệt hiệu quả do tác động lên vùng dưới đồi, gây giãn mạch và tăng lưu lượng máu ngoại biên. Cafein có tác dụng kích thích nhẹ hệ thần kinh trung ương, tăng cường tác dụng giảm đau của paracetamol và giúp cho hoạt động của cơ được dễ dàng, làm giảm cảm giác mệt mỏi. Sedachor dùng được cho những người đang vận hành tàu xe, máy móc vì có chứa cafein kích thích thần kinh trung ương, không gây buồn ngủ. Dược động học Hấp thu Paracetamol được hấp thu nhanh chóng và gần như hoàn toàn qua đường tiêu hóa, nồng đỉnh trong huyết tương đạt trong vòng 30 đến 60 phút sau khi uống với liều điều trị. Cafein cũng được hấp thu nhanh qua đường tiêu hóa, đạt nồng độ đỉnh trong huyết tương sau khi uống khoảng 60 phút. Phân bố Paracetamol phân bố nhanh và đồng đều trong phần lớn các mô của cơ thể, khoảng 25% paracetamol trong máu liên kết với protein huyết tương. Cafein được phân bố rộng khắp trong cơ thể, qua nhau thai và sữa mẹ. Chuyển hóa và thải trừ Paracetamol được chuyển hóa ở gan và thải trừ qua nước tiểu chủ yếu dưới dạng chất chuyển hóa glucuronic và sulphat - ít hơn 5% paracetamol được bài tiết dưới dạng không đổi, thời gian bán thải trong huyết tương khoảng 1,25 - 3 giờ, có thể kéo dài hơn ở người có thương tổn gan. Cafein được chuyển hóa gần như hoàn toàn ở gan bằng phản ứng demethyl và oxy hóa, thải trừ chủ yếu qua nước tiểu dưới dạng đã chuyển hóa, thời gian bán thải khoảng 3 - 7 giờ. Cách dùng Dùng đường uống. Liều dùng Người lớn và trẻ em trên 12 tuổi Uống 2 - 4 viên/lần, nếu cần thiết có thể uống nhắc lại 4 - 6 giờ một lần nhưng không được quá 20 viên một ngày. Trẻ em 9 - 12 tuổi Uống 1 - 2 viên/lần, nếu cần thiết có thể uống nhắc lại 4 - 6 giờ một lần. Lưu ý: Liều dùng trên chỉ mang tính chất tham khảo. Liều dùng cụ thể tùy thuộc vào thể trạng và mức độ diễn tiến của bệnh. Để có liều dùng phù hợp, bạn cần tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc chuyên viên y tế. Làm gì khi dùng quá liều? Quá liều paracetamol do dùng một liều độc duy nhất hoặc do uống lặp lại liều lớn paracetamol (7,5g – 10g mỗi ngày, trong 1 - 2 ngày) hoặc do uống thuốc dài ngày. Hoại tử gan phụ thuộc liều là tác dụng độc cấp tính nghiêm trọng nhất do quá liều và có thể gây tử vong. Biểu hiện khi quá liều Buồn nôn, nôn, đau bụng thường xảy ra trong vòng 2 - 3 giờ sau uống liều độc của thuốc. Nặng hơn, có thể gây methemoglobin máu dẫn đến chứng xanh tím da, niêm mạc và móng tay, rối loạn ý thức, suy giảm chức năng gan, hoại tử gan. Cách xử trí Chẩn đoán sớm rất quan trọng trong điều trị quá liều paracetamol. Khi nhiễm độc nặng quan trọng là điều trị hỗ trợ tích cực. Rửa dạ dày trong mọi trường hợp, tốt nhất trong vòng 4 giờ sau khi uống. Liệu pháp giải độc chính là dùng những hợp chất sulfhydryl. N-acetylcystein có tác dụng khi uống hoặc tiêm tĩnh mạch. Phải cho thuốc ngay lập tức nếu chưa đến 36 giờ kể từ khi uống paracetamol. Điều trị với N-acetylcystein có hiệu quả hơn khi cho thuốc trong thời gian dưới 10 giờ sau khi uống paracetamol. Khi cho uống, hòa loãng dung dịch N-acetylcystein với nước hoặc đồ uống không có rượu để được dung dịch 5% và cho uống trong vòng 1 giờ sau khi pha. Cho uống N-acetylcystein với liều đầu tiên là 140mg/kg thể trọng, sau đó tiếp 17 liều nữa, mỗi liều 70mg/kg thể trọng cách nhau 4 giờ một lần. Nếu không có aceylcystein thì có thể dùng methionin, ngoài ra có thể dùng than hoạt hoặc thuốc tẩy muối, vì có khả năng làm giảm hấp thụ paracetamol. Làm gì khi quên 1 liều? Bổ sung liều ngay khi nhớ ra. Tuy nhiên, nếu thời gian giãn cách với liều tiếp theo quá ngắn thì bỏ qua liều đã quên và tiếp tục lịch dùng thuốc. Không dùng liều gấp đôi để bù cho liều đã bị bỏ lỡ.
Lưu ý an toàn

Thông tin trên website chỉ dùng để tham khảo. Hãy hỏi dược sĩ hoặc bác sĩ nếu bạn đang điều trị, mang thai, cho con bú hoặc có bệnh nền.

125.000 ₫ Còn hàng
Trợ lý AI