Thuốc Ameflu Không Gây Buồn Ngủ OPV điều trị các triệu chứng cảm lạnh và cảm cúm (10 vỉ x 10 viên)
2 lượt xem
36 tháng Hạn sử dụng
Thông tin minh bạch Thuốc giảm đau, hạ sốt, kháng viêm Còn hàng

Thuốc Ameflu Không Gây Buồn Ngủ OPV điều trị các triệu chứng cảm lạnh và cảm cúm (10 vỉ x 10 viên)

Nguồn gốc rõ ràng, ưu tiên hạn dùng và hỗ trợ tư vấn khi cần.

Giá
110.000 ₫ 121.000 ₫ -10%

Giá đã bao gồm VAT

Trạng thái kho Còn hàng Sẵn sàng giao hàng
Chính hãng 100% authentic
Giao nhanh 2-3 ngày
Ưu tiên hạn dùng Theo dõi hạn dùng rõ ràng trước khi mua
Tạm tính 110.000 ₫
Mã sản phẩm TGDHSKV79098
Danh mục Thuốc giảm đau, hạ sốt, kháng viêm
Trạng thái kho Còn hàng
Hạn sử dụng 36 tháng
Paracetamol 500mg, Phenylephrine hydrochloride 5mg, Caffeine 25mg
Chỉ định Thuốc Ameflu được chỉ định dùng trong các trường hợp sau: Làm giảm các triệu chứng cảm lạnh và cảm cúm như nhức đầu, đau họng, đau nhức cơ thể, sung huyết mũi, đau xoang trong viêm xoang và sốt. Dược lực học Nhóm dược lý: Paracetamol: Giảm đau và hạ sốt. Cafein: Chất kích thích nhẹ. Phenylephrin HCI: Tác dụng giống thần kinh giao cảm α1 (thuốc chủ vận α-adrenergic). Mã ATC: N02BE51 Paracetamol là chất chuyển hóa có hoạt tính của phenacetin, có tác dụng giảm đau bằng cách ngăn chặn sự phát sinh xung động gây đau ở ngoại vi. Thuốc có tác dụng hạ sốt bằng cách ức chế trung khu điều nhiệt vùng dưới đồi. Cafein ở liều thấp có tác dụng kích thích thần kinh trung ương, kích thích ưu tiên trên vỏ não làm tăng hưng phấn vỏ não, tăng hoạt năng trí tuệ, giảm cảm giác mệt mỏi, buồn ngủ. Cafein hoạt động thông qua nhiều cơ chế, có liên quan đến hoạt động trên các thụ thể và các kênh của màng tế bào. Cafein vào hàng rào máu não, hoạt động như 1 chất đối kháng của thụ thể adenosine. Do có cấu trúc tương tự như cấu trúc phân tử của adenosine nên cafein gắn kết với thụ thể adenosine trên bề mặt của tế bào mà không kích hoạt chúng dẫn đến làm tăng hoạt tính của chất dẫn truyền thần kinh dopamin. Khi dùng cafein phối hợp với các tác nhân giảm đau khác sẽ làm tăng thêm hiệu quả giảm đau. Ngoài ra, cafein còn giúp các thuốc giảm đau được hấp thu nhanh, đem lại kết quả giảm đau nhanh hơn. Cafein kết hợp với paracetamol dùng để điều trị giảm đau trong các trường hợp nhức đầu, đau cơ, đau bụng kinh, đau xương khớp, đau lưng, nhức răng, cảm lạnh và sốt. Phenylephrin hydrochlorid là thuốc giống thần kinh giao cảm có tác dụng trực tiếp lên các thụ thể alpha, adrenergic, gây co mạch, giảm sung huyết mũi và xoang. Dược động học Paracetamol được hấp thu nhanh từ đường tiêu hóa với nồng độ đỉnh trong huyết tương đạt được khoảng 30-60 phút sau khi uống. Paracetamol được phân bố trong hầu hết trong các mô của cơ thể. Paracetamol qua nhau thai và hiện diện trong sữa mẹ. Gắn kết với protein huyết tương không đáng kể với nồng độ điều trị thông thường nhưng gắn kết sẽ tăng khi nồng độ tăng. Thời gian bán hủy của paracetamol thay đổi từ khoảng 1 đến 3 giờ. Paracetamol được chuyển hóa chủ yếu ở gan và bài tiết trong nước tiểu chủ yếu dưới dạng liên hợp glucuronid (60-80%) và liên hợp sulphat (20-30%). Dưới 5% được bài tiết dưới dạng paracetamol không đổi. Một phần nhỏ (dưới 4%) được chuyển hóa thông qua hệ thống cytochrom P450. Cafein hấp thu dễ dàng và nhanh chóng qua đường uống và phân bố rộng khắp cơ thể. Cafein được chuyển hóa gần như hoàn toàn nhờ sự oxi hóa, khử methyl, acetyl hóa, và nó được thải trừ qua nước tiểu dưới dạng 1-methyluric acid, 1-methylxanthin, 7-methylxanthin, 1,7-dimethylxanthin (paraxanthin), 5-acetylamino-6-formylamino-3-methyluracil (AFMU), và chỉ khoảng 1% chất chuyển hóa dưới dạng không đổi. Ở người khỏe mạnh bình thường, thời gian bán hủy của cafein là từ 3-4 giờ. Phenylephrin hydrochlorid được hấp thu không đều qua đường tiêu hóa và trải qua quá trình chuyển hóa giai đoạn đầu ở ruột và gan nhờ enzym monoamin oxidase. Phenylephrin được thải trừ gần như hoàn toàn qua nước tiểu. Cách dùng Thuốc dùng đường uống. Liều dùng Người lớn và trẻ em trên 12 tuổi: 1-2 viên x 4 lần/ngày. Không dùng quá 8 viên trong 24 giờ. Không dùng chung với các thuốc có chứa paracetamol khác. Không khuyến cáo cho trẻ em dưới 12 tuổi. Không dùng quá 7 ngày nếu không có ý kiến của bác sỹ. Khoảng cách giữa 2 lần dùng thuốc tối thiểu là 4 giờ. Lưu ý: Liều dùng trên chỉ mang tính chất tham khảo. Liều dùng cụ thể tùy thuộc vào thể trạng và mức độ diễn tiến của bệnh. Để có liều dùng phù hợp, bạn cần tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc chuyên viên y tế. Làm gì khi dùng quá liều? Paracetamol: Tổn thương gan là có thể ở người lớn đã uống 10 g paracetamol hoặc nhiều hơn. Uống 5 g paracetamol hoặc nhiều hơn có thể dẫn đến tổn thương gan nếu bệnh nhân có các yếu tố nguy cơ bao gồm: Điều trị lâu dài với carbamazepin, phenobarbiton, phenytoin, primidon, rifampicin, St. John’s Wort, hoặc các thuốc cảm ứng enzym gan khác. Hoặc thường xuyên uống rượu vượt quá mức cho phép. Hoặc có khả năng bị cạn kiệt glutathion như có rối loạn ăn uống, xơ nang, nhiễm HIV, đói, suy nhược. Triệu chứng: Triệu chứng quá liều của paracetamol trong 24 giờ đầu là xanh xao, buồn nôn, nôn, chán ăn và đau bụng. Tổn thương gan có thể trở nên thấy rõ từ 12 đến 48 giờ sau khi uống. Bất thường về chuyển hóa glucose và toan chuyển hóa có thể xảy ra. Trong nhiễm độc nặng, suy gan có thể tiến triển thành bệnh lý não, xuất huyết, hạ đường huyết, phù não và tử vong. Suy thận cấp với hoại tử ống thận cấp tính cho thấy rõ bởi đau vùng thắt lưng, tiểu ra máu và protein niệu, có thể tiến triển ngay cả trong trường hợp không có tổn thương gan nghiêm trọng. Loạn nhịp tim và viêm tụy đã được báo cáo. Cách xử trí: Điều trị ngay lập tức là cần thiết trong việc xử trí quá liều paracetamol. Mặc dù thiếu các triệu chứng đầu tiên quan trọng, bệnh nhân nên được chuyển đến bệnh viện khẩn cấp để được chăm sóc y tế ngay lập tức. Triệu chứng có thể bị hạn chế như buồn nôn, nôn và có thể không phản ánh mức độ nghiêm trọng của quá liều hoặc nguy cơ tổn thương nội tạng. Xử trí phải phù hợp với các chỉ dẫn điều trị đã được thiết lập. Điều trị bằng than hoạt tính nên được cân nhắc nếu dùng quá liều trong 1 giờ. Nồng độ paracetamol trong huyết tương nên được đo lúc 4 giờ hoặc trễ hơn sau khi uống (nồng độ trước đó là không tin cậy). Điều trị với N-acetylcystein có thể được sử dụng lên đến 24 giờ sau khi uống paracetamol, tuy nhiên, hiệu quả bảo vệ tối đa là trong vòng 8 giờ sau khi uống. Hiệu quả giải độc của thuốc giảm mạnh sau thời gian này. Nếu cần bệnh nhân nên được tiêm tĩnh mạch N-acetylcystein theo liệu trình đã được thiết lập. Nếu nôn mửa không là vấn đề, methionin dùng uống có thể là lựa chọn thích hợp cho các vùng sâu vùng xa, bệnh viện bên ngoài. Cách xử trí đối với bệnh nhân có biểu hiện suy giảm chức năng gan nghiêm trọng quá 24 giờ sau khi uống thuốc cần được thảo luận với chuyên khoa gan. Cafein Triệu chứng: Quá liều cafein có thể gây đau vùng thượng vị, nôn, bài niệu, nhịp tim nhanh hoặc loạn nhịp tim, kích thích thần kinh trung ương (mất ngủ, bồn chồn, phấn khích, kích động, bồn chồn, run và co giật). Cần phải lưu ý rằng để xảy ra các triệu chứng lâm sàng đáng kể của quá liều cafein ở thuốc này thì lượng uống vào sẽ gây nên nhiễm độc gan nghiêm trọng có liên quan paracetamol. Cách xử trí: Không có thuốc giải độc đặc hiệu, nhưng các biện pháp hỗ trợ có thể được sử dụng. Phenylephrin: Triệu chứng: Quá liều phenylephrin có thể dẫn đến các tác dụng tương tự như những tác dụng phụ đã được liệt kê. Các triệu chứng khác có thể bao gồm, tăng huyết áp, có thể nhịp tim chậm phản xạ. Trong trường hợp nặng lú lẫn, ảo giác, co giật và loạn nhịp tim có thể xảy ra. Tuy nhiên lượng yêu cầu gây độc tính phenylephrin nghiêm trọng sẽ lớn hơn so với lượng yêu cầu gây nhiễm độc gan liên quan paracetamol. Cách xử trí: Cần điều trị thích hợp về mặt lâm sàng. Tăng huyết áp nặng có thể cần phải được điều trị bằng thuốc chẹn alpha như phentolamin. Trong trường hợp khẩn cấp, hãy gọi ngay cho Trung tâm cấp cứu 115 hoặc đến trạm Y tế địa phương gần nhất. Làm gì khi quên 1 liều? Bổ sung liều ngay khi nhớ ra. Tuy nhiên, nếu thời gian giãn cách với liều tiếp theo quá ngắn thì bỏ qua liều đã quên và tiếp tục lịch dùng thuốc. Không dùng liều gấp đôi để bù cho liều đã bị bỏ lỡ.

Thông tin trên website chỉ dùng để tham khảo. Hãy hỏi dược sĩ hoặc bác sĩ nếu bạn đang điều trị, mang thai, cho con bú hoặc có bệnh nền.

Tổng quan sản phẩm
Mã sản phẩmTGDHSKV79098
Trạng thái khoCòn hàng
Hạn sử dụng36 tháng
Thành phần
Paracetamol 500mg, Phenylephrine hydrochloride 5mg, Caffeine 25mg
Cách sử dụng
Chỉ định Thuốc Ameflu được chỉ định dùng trong các trường hợp sau: Làm giảm các triệu chứng cảm lạnh và cảm cúm như nhức đầu, đau họng, đau nhức cơ thể, sung huyết mũi, đau xoang trong viêm xoang và sốt. Dược lực học Nhóm dược lý: Paracetamol: Giảm đau và hạ sốt. Cafein: Chất kích thích nhẹ. Phenylephrin HCI: Tác dụng giống thần kinh giao cảm α1 (thuốc chủ vận α-adrenergic). Mã ATC: N02BE51 Paracetamol là chất chuyển hóa có hoạt tính của phenacetin, có tác dụng giảm đau bằng cách ngăn chặn sự phát sinh xung động gây đau ở ngoại vi. Thuốc có tác dụng hạ sốt bằng cách ức chế trung khu điều nhiệt vùng dưới đồi. Cafein ở liều thấp có tác dụng kích thích thần kinh trung ương, kích thích ưu tiên trên vỏ não làm tăng hưng phấn vỏ não, tăng hoạt năng trí tuệ, giảm cảm giác mệt mỏi, buồn ngủ. Cafein hoạt động thông qua nhiều cơ chế, có liên quan đến hoạt động trên các thụ thể và các kênh của màng tế bào. Cafein vào hàng rào máu não, hoạt động như 1 chất đối kháng của thụ thể adenosine. Do có cấu trúc tương tự như cấu trúc phân tử của adenosine nên cafein gắn kết với thụ thể adenosine trên bề mặt của tế bào mà không kích hoạt chúng dẫn đến làm tăng hoạt tính của chất dẫn truyền thần kinh dopamin. Khi dùng cafein phối hợp với các tác nhân giảm đau khác sẽ làm tăng thêm hiệu quả giảm đau. Ngoài ra, cafein còn giúp các thuốc giảm đau được hấp thu nhanh, đem lại kết quả giảm đau nhanh hơn. Cafein kết hợp với paracetamol dùng để điều trị giảm đau trong các trường hợp nhức đầu, đau cơ, đau bụng kinh, đau xương khớp, đau lưng, nhức răng, cảm lạnh và sốt. Phenylephrin hydrochlorid là thuốc giống thần kinh giao cảm có tác dụng trực tiếp lên các thụ thể alpha, adrenergic, gây co mạch, giảm sung huyết mũi và xoang. Dược động học Paracetamol được hấp thu nhanh từ đường tiêu hóa với nồng độ đỉnh trong huyết tương đạt được khoảng 30-60 phút sau khi uống. Paracetamol được phân bố trong hầu hết trong các mô của cơ thể. Paracetamol qua nhau thai và hiện diện trong sữa mẹ. Gắn kết với protein huyết tương không đáng kể với nồng độ điều trị thông thường nhưng gắn kết sẽ tăng khi nồng độ tăng. Thời gian bán hủy của paracetamol thay đổi từ khoảng 1 đến 3 giờ. Paracetamol được chuyển hóa chủ yếu ở gan và bài tiết trong nước tiểu chủ yếu dưới dạng liên hợp glucuronid (60-80%) và liên hợp sulphat (20-30%). Dưới 5% được bài tiết dưới dạng paracetamol không đổi. Một phần nhỏ (dưới 4%) được chuyển hóa thông qua hệ thống cytochrom P450. Cafein hấp thu dễ dàng và nhanh chóng qua đường uống và phân bố rộng khắp cơ thể. Cafein được chuyển hóa gần như hoàn toàn nhờ sự oxi hóa, khử methyl, acetyl hóa, và nó được thải trừ qua nước tiểu dưới dạng 1-methyluric acid, 1-methylxanthin, 7-methylxanthin, 1,7-dimethylxanthin (paraxanthin), 5-acetylamino-6-formylamino-3-methyluracil (AFMU), và chỉ khoảng 1% chất chuyển hóa dưới dạng không đổi. Ở người khỏe mạnh bình thường, thời gian bán hủy của cafein là từ 3-4 giờ. Phenylephrin hydrochlorid được hấp thu không đều qua đường tiêu hóa và trải qua quá trình chuyển hóa giai đoạn đầu ở ruột và gan nhờ enzym monoamin oxidase. Phenylephrin được thải trừ gần như hoàn toàn qua nước tiểu. Cách dùng Thuốc dùng đường uống. Liều dùng Người lớn và trẻ em trên 12 tuổi: 1-2 viên x 4 lần/ngày. Không dùng quá 8 viên trong 24 giờ. Không dùng chung với các thuốc có chứa paracetamol khác. Không khuyến cáo cho trẻ em dưới 12 tuổi. Không dùng quá 7 ngày nếu không có ý kiến của bác sỹ. Khoảng cách giữa 2 lần dùng thuốc tối thiểu là 4 giờ. Lưu ý: Liều dùng trên chỉ mang tính chất tham khảo. Liều dùng cụ thể tùy thuộc vào thể trạng và mức độ diễn tiến của bệnh. Để có liều dùng phù hợp, bạn cần tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc chuyên viên y tế. Làm gì khi dùng quá liều? Paracetamol: Tổn thương gan là có thể ở người lớn đã uống 10 g paracetamol hoặc nhiều hơn. Uống 5 g paracetamol hoặc nhiều hơn có thể dẫn đến tổn thương gan nếu bệnh nhân có các yếu tố nguy cơ bao gồm: Điều trị lâu dài với carbamazepin, phenobarbiton, phenytoin, primidon, rifampicin, St. John’s Wort, hoặc các thuốc cảm ứng enzym gan khác. Hoặc thường xuyên uống rượu vượt quá mức cho phép. Hoặc có khả năng bị cạn kiệt glutathion như có rối loạn ăn uống, xơ nang, nhiễm HIV, đói, suy nhược. Triệu chứng: Triệu chứng quá liều của paracetamol trong 24 giờ đầu là xanh xao, buồn nôn, nôn, chán ăn và đau bụng. Tổn thương gan có thể trở nên thấy rõ từ 12 đến 48 giờ sau khi uống. Bất thường về chuyển hóa glucose và toan chuyển hóa có thể xảy ra. Trong nhiễm độc nặng, suy gan có thể tiến triển thành bệnh lý não, xuất huyết, hạ đường huyết, phù não và tử vong. Suy thận cấp với hoại tử ống thận cấp tính cho thấy rõ bởi đau vùng thắt lưng, tiểu ra máu và protein niệu, có thể tiến triển ngay cả trong trường hợp không có tổn thương gan nghiêm trọng. Loạn nhịp tim và viêm tụy đã được báo cáo. Cách xử trí: Điều trị ngay lập tức là cần thiết trong việc xử trí quá liều paracetamol. Mặc dù thiếu các triệu chứng đầu tiên quan trọng, bệnh nhân nên được chuyển đến bệnh viện khẩn cấp để được chăm sóc y tế ngay lập tức. Triệu chứng có thể bị hạn chế như buồn nôn, nôn và có thể không phản ánh mức độ nghiêm trọng của quá liều hoặc nguy cơ tổn thương nội tạng. Xử trí phải phù hợp với các chỉ dẫn điều trị đã được thiết lập. Điều trị bằng than hoạt tính nên được cân nhắc nếu dùng quá liều trong 1 giờ. Nồng độ paracetamol trong huyết tương nên được đo lúc 4 giờ hoặc trễ hơn sau khi uống (nồng độ trước đó là không tin cậy). Điều trị với N-acetylcystein có thể được sử dụng lên đến 24 giờ sau khi uống paracetamol, tuy nhiên, hiệu quả bảo vệ tối đa là trong vòng 8 giờ sau khi uống. Hiệu quả giải độc của thuốc giảm mạnh sau thời gian này. Nếu cần bệnh nhân nên được tiêm tĩnh mạch N-acetylcystein theo liệu trình đã được thiết lập. Nếu nôn mửa không là vấn đề, methionin dùng uống có thể là lựa chọn thích hợp cho các vùng sâu vùng xa, bệnh viện bên ngoài. Cách xử trí đối với bệnh nhân có biểu hiện suy giảm chức năng gan nghiêm trọng quá 24 giờ sau khi uống thuốc cần được thảo luận với chuyên khoa gan. Cafein Triệu chứng: Quá liều cafein có thể gây đau vùng thượng vị, nôn, bài niệu, nhịp tim nhanh hoặc loạn nhịp tim, kích thích thần kinh trung ương (mất ngủ, bồn chồn, phấn khích, kích động, bồn chồn, run và co giật). Cần phải lưu ý rằng để xảy ra các triệu chứng lâm sàng đáng kể của quá liều cafein ở thuốc này thì lượng uống vào sẽ gây nên nhiễm độc gan nghiêm trọng có liên quan paracetamol. Cách xử trí: Không có thuốc giải độc đặc hiệu, nhưng các biện pháp hỗ trợ có thể được sử dụng. Phenylephrin: Triệu chứng: Quá liều phenylephrin có thể dẫn đến các tác dụng tương tự như những tác dụng phụ đã được liệt kê. Các triệu chứng khác có thể bao gồm, tăng huyết áp, có thể nhịp tim chậm phản xạ. Trong trường hợp nặng lú lẫn, ảo giác, co giật và loạn nhịp tim có thể xảy ra. Tuy nhiên lượng yêu cầu gây độc tính phenylephrin nghiêm trọng sẽ lớn hơn so với lượng yêu cầu gây nhiễm độc gan liên quan paracetamol. Cách xử trí: Cần điều trị thích hợp về mặt lâm sàng. Tăng huyết áp nặng có thể cần phải được điều trị bằng thuốc chẹn alpha như phentolamin. Trong trường hợp khẩn cấp, hãy gọi ngay cho Trung tâm cấp cứu 115 hoặc đến trạm Y tế địa phương gần nhất. Làm gì khi quên 1 liều? Bổ sung liều ngay khi nhớ ra. Tuy nhiên, nếu thời gian giãn cách với liều tiếp theo quá ngắn thì bỏ qua liều đã quên và tiếp tục lịch dùng thuốc. Không dùng liều gấp đôi để bù cho liều đã bị bỏ lỡ.
Lưu ý an toàn

Thông tin trên website chỉ dùng để tham khảo. Hãy hỏi dược sĩ hoặc bác sĩ nếu bạn đang điều trị, mang thai, cho con bú hoặc có bệnh nền.

110.000 ₫ Còn hàng
Trợ lý AI